Hiện nay, vấn đề “Vợ ở nhà nội trợ có được chia tài sản khi ly hôn” đang được rất nhiều người vợ quan tâm khi đến Công ty luật Đồng Nai tư vấn về ly hôn. Chúng ta thường thấy sau khi kết hôn nhiều phụ nữ thường lựa chọn ở nhà làm nội trợ vì muốn tập trung lo tốt cho gia đình.

Vì thế, sau khi cuộc sống hôn nhân không thể tiếp tục dẫn đến ly hôn nhiều phụ nữ thường lo sợ mình chỉ ở nhà nội trợ sẽ không được chia tài sản vì theo luật quy định khi ly hôn tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, có tính đến yếu tố đóng góp về công sức của mỗi bên.

Bài viết dưới dây sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn những người vợ ở nhà nội trợ có được chia tài sản khi ly hôn không ?.

Để được tư vẫn, hỗ trợ Quý khách hàng liên hệ qua số điện thoại Dịch vụ Luật sư hôn nhân – Công ty Luật Đồng Nai: 0919.559.819.

Tư vấn hôn nhân đồng nai

1. Vợ ở nhà nội trợ có được chia tài sản khi ly hôn?

Khi ly hôn, nếu chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định của pháp luật.

Theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Theo đó, công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung được xem là một trong những yếu tố quyết định việc phân chia tài sản chung.

Bên cạnh đó, cũng theo quy định pháp luật lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập theo quy định tại điểm b khoản 4 Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT- TANDTC-VKSNDTC-BTP như sau:

“ b) “Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung” là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn.”

Như vậy, trường hợp chồng đi làm, bạn ở nhà nội trợ, chăm sóc con cái thì vẫn được tính là có thu nhập tương đương với thu nhập của người đi làm. Do đó, vợ và chồng vẫn bình đẳng với nhau khi chia tài sản khi ly hôn.

Tuy nhiên, thực tế, bạn phải chứng minh công sức đóng góp của bên nào nhiều hơn vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung trong trường hợp này là tương đối khó, cần phải xem xét thật toàn diện, khách quan.

Công ty luật Đồng Nai
Công ty luật Đồng Nai

Do đó để xác định phân chia số tài sản hiện có của hai vợ chồng cần căn cứ vào các yếu tố sau:

+ “Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng” là tình trạng về năng lực pháp luật, năng lực hành vi, sức khỏe, tài sản, khả năng lao động tạo ra thu nhập sau khi ly hôn của vợ, chồng cũng như của các thành viên khác trong gia đình mà vợ chồng có quyền, nghĩa vụ về nhân thân và tài sản theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình.

Bên gặp khó khăn hơn sau khi ly hôn được chia phần tài sản nhiều hơn so với bên kia hoặc được ưu tiên nhận loại tài sản để bảo đảm duy trì, ổn định cuộc sống của họ nhưng phải phù hợp với hoàn cảnh thực tế của gia đình và của vợ, chồng.

+ Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung” là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung.

Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn.

+ Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập” là việc chia tài sản chung của vợ chồng phải bảo đảm cho vợ, chồng đang hoạt động nghề nghiệp được tiếp tục hành nghề; cho vợ, chồng đang hoạt động sản xuất,…

+ “Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng” là lỗi của vợ hoặc chồng vi phạm quyền, nghĩa vụ về nhân thân, tài sản của vợ chồng dẫn đến ly hôn.

Như vậy: Căn cứ các dẫn chứng trên đây thì có thể xác định lao động của người vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập.

Quy định của pháp luật nhằm bảo vệ quyền và lợi ích của người phụ nữ khi ly hôn. Bởi lẽ theo phong tục và văn hóa người Việt thì đàn ông trong gia đình là người trụ cột gia đình, là người lao động tạo ra thu nhập chính, còn người vợ là người chăm sóc con cái, lo toan nhà cửa.

Trên thực tế, có rất nhiều người vợ đã hi sinh vì gia đình và không ra ngoài đi làm. Tuy không trực tiếp tạo ra thu nhập nhưng công sức đóng góp để duy trì và xây dựng gia đình được pháp luật công nhận và tính đến tương đương với lao động tạo ra thu nhập.

Vì vậy pháp luật quy định để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mỗi người dân.

Đội ngũ Luật sư giỏi, giàu kinh nghiệm và luôn hết mình vì quyền lợi của khách hàng thường xuyên giải quyết các vụ việc liên quan đến ly hôn tại tất cả các tỉnh thành của Việt Nam. Chúng tôi không chỉ hỗ trợ, tư vấn mà xử lý để giải quyết vụ việc một cách nhanh gọn nhất.

Hãy liên hệ Luật sư ly hôn tại Đồng Nai để được hỗ trợ bạn có thể liên hệ 0919.559.819 để được giải đáp nhanh nhất.

Công ty luật Đồng Nai – Vợ ở nhà nội trợ có được chia tài sản khi ly hôn

2. Để được hỗ trợ và tư vấn khách hàng có thể liên hệ qua các phương thức sau:

Liên hệ trực tiếp tại văn phòng công ty để các Luật sư tư vấn, hỗ trợ kịp thời đưa ra những phương hướng giải quyết nhanh chóng và ảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Phương thức liên hệ qua:

• Số điện thoại: 0919.559.819

• Zalo: 0919.559.819

• Mail: Congtyluatdongnai@gmail.com

• Website: https://luatdongnai.vn

ĐỂ BIẾT THÊM MỌI THÔNG TIN, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ NGAY CÔNG TY LUẬT  ĐỒNG NAI THEO:

Hotline: 0919.559.819;

Zalo: 0919.559.819;

Số điện thoại: 0919.559.819

Email: congtyluatdongnai@gmail.com

Website: Luật Đồng Nai

Những vấn đề mà khách hàng đang vướng mắc về pháp luật, tất cả sẽ được Công ty luật Đồng Nai hỗ trợ tư vấn, giải đáp cũng như bảo vệ tối đa quyền và lợi ích của khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *