Hiện nay, rất nhiều cặp nam nữ chung sống như vợ chồng nhưng không có đăng ký kết hôn. Về mặt pháp lý giữa họ không tồn tại mối quan hệ hôn nhân và không được pháp luật bảo vệ.

Nhưng trong quá trình chung sống, nhiều cặp đôi phát sinh các vấn đề liên quan đến tài sản chung như cùng nhau kinh doanh, cùng nhau tạo lập sự nghiệp và hiện tại có nhiều khối tài sản chung liên quan đến đất đai, nhà, khoản tiền tiết kiệm, cũng như các khoản đầu tư. 

Khi các cặp đôi không còn tình cảm với nhau không thể tiếp tục chung sống thì họ không biết hậu quả pháp lí về tài sản chung này được giải quyết như thế nào khi họ không có đăng ký kết hôn ? Dịch vụ Luật sư hôn nhân – Công ty Luật Đồng Nai sẽ giúp các cặp đôi hiểu rõ hơn về vấn đề chung sống như vợ chồng có được chia tài sản, chi tiết ở dưới đây.

Để được tư vẫn, hỗ trợ Quý khách hàng liên hệ qua số điện thoại Công ty Luật Đồng Nai: 0919.559.819.

1. Chung sống như vợ chồng có được chia tài sản?

Việc chung sống với nhau như vợ chồng không đăng ký kết hôn sẽ không được pháp luật thừa nhận nên việc giải quyết hậu quả về tài sản và quyền nuôi con khi nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được quy định tại điều 14 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

“1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này”.

Cụ thế, đối với tài sản riêng của mỗi người thì tài sản của ai sẽ do người đó sở hữu còn quyền và nghĩa vụ đối với tài sản chung phát sinh trong thời kì sống chung như vợ chồng sẽ được giải quyết theo Điều 16 Luật hôn nhân gia đình.

Theo quy định tại Điều 16 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

” 1.Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2.Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.”

Do không có quan hệ vợ chồng nên không phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa vợ chồng. Quan hệ tài sản sẽ được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

CHUNG SỐNG NHƯ VỢ CHỒNG CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN?
CHUNG SỐNG NHƯ VỢ CHỒNG CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN?

 

Luật sư tư vấn hôn nhân – Công ty Luật Đồng Nai

Theo quy định tại điều 207 và 219 Bộ luật dân sự 2015:

Điều 207. Sở hữu chung

“Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản.

Sở hữu chung bao gồm sở hữu chung theo phần và sở hữu chung hợp nhất.

Tài sản thuộc hình thức sở hữu chung là tài sản chung.”

Cụ thể việc chia tài sản chung của hai người sẽ được áp dụng theo quy định tại Điều 219 Bộ luật Dân sự 2015.

Điều 219. Chia tài sản thuộc hình thức sở hữu chung

” 1. Trong trường hợp sở hữu chung có thể phân chia thì mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung; nếu các chủ sở hữu chung đã thoả thuận không phân chia tài sản chung trong một thời hạn thì mỗi chủ sở hữu chung chỉ có quyền yêu cầu chia tài sản chung khi hết thời hạn đó; khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật thì được trị giá thành tiền để chia.

2.Trong trường hợp có người yêu cầu một người trong số các chủ sở hữu chung thực hiện nghĩa vụ thanh toán khi người đó không có tài sản riêng hoặc tài sản riêng không đủ để thanh toán thì người yêu cầu có quyền yêu cầu chia tài sản chung để nhận tiền thanh toán và được tham gia vào việc chia tài sản chung, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Nếu không thể chia phần quyền sở hữu bằng hiện vật hoặc việc chia này bị các chủ sở hữu chung còn lại phản đối thì người có quyền có quyền yêu cầu người có nghĩa vụ bán phần quyền sở hữu của mình để thực hiện nghĩa vụ thanh toán.”

Như vậy, Chung sống như vợ chồng có được chia tài sản? tài sản trong trường hợp này sẽ được giải quyết theo nguyên tắc:

– Đầu tiên, tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc về người đó.

– Về tài sản chung được chia theo thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Hôn nhân là việc xác lập quan hệ vợ chồng khi đã đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật. Nếu chỉ chung sống với nhau mà không đăng ký kết hôn thì quan hệ đó không được pháp luật thừa nhận.

Do đó, những tài sản chung mà vợ chồng có được trong thời kỳ hôn nhân sẽ không được chia theo luật hôn nhân và gia đình mà áp dụng quy định của pháp luật dân sự. Trong trường hợp không phân chia được thì hai bên có thể khởi kiện tại Tòa án để giải quyết tranh chấp chia tài sản.

Để được hỗ trợ và tư vấn Quý khách liên hệ: 0919.559.819.

2. Phương thức liên hệ Công ty Luật Đồng Nai hỗ trợ tư vấn pháp lý.

Để phục vụ cũng như đảm bảo thuận tiện nhất cho khách hàng, Công ty Luật Đồng Nai chúng tôi đưa ra nhiều phương thức liên hệ cho khách hàng. Để từ đó khách hàng có thể lựa chọn cho mình một phương thức liên hệ phù hợp và nhanh chóng nhất.

Với phương thức liên hệ tư vấn trực tiếp, để tránh trường hợp luật sư đang công tác và cũng để tránh mất thời gian chờ đợi cho khách hàng.

Trước khi liên hệ tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 0919.559.819 để được sắp xếp lịch hẹn với Công ty Luật Đồng Nai.

Liên hệ tư vấn trực tiếp

Luật sư đại diện theo vụ việc khuyến khích khách hàng đến tư vấn trực tiếp tại địa chỉ của Công ty. Vì rằng để bảo vệ quyền và lợi ích tối đa cho khách hàng.

Thời gian làm việc của Luật sư sở hữu trí tuệ

Thứ 2 – Thứ 6:

  • Sáng từ 7h45 – 12h;
  • Chiều từ 13h30 – 17h.

Thứ 7: Sáng từ 7h45 – 12h.

Không chỉ vậy, để hỗ trợ tư vấn dịch vụ Luật sư sở hữu trí tuệ sẵn sàng hỗ trợ tư vấn và đưa ra hướng giải quyết kể cả chủ nhật, ngày nghỉ lễ ngày tết,…

Để không ảnh hướng đến công việc của như thời gian của mình, Qúy khách hàng vui lòng đặt lịch hẹn trước theo Số điện thoại: 0919.559.819. Chúng tôi sẽ gọi điện và đặt lịch hẹn với khách hàng.

Liên hệ tư vấn theo phương thức từ xa

Bên cạnh phương thức liên hệ tư vấn trực tiếp, khách hàng có thể liên hệ tư vấn từ xa thông qua các kênh như: email, facebook, zalo, số điện thoại, website với thông tin cụ thể sau đây:

Số điện thoại: 0919.559.819

Zalo: 0919.559.819

Mail: Congtyluatvinhphuoc@gmail.com

Website:  https://luatdongnai.vn/

Khi liên hệ qua các kênh trên, Quý khách hàng vui lòng cung cấp đầy đủ các thông tin sau đây:

• Họ và tên, Địa chỉ khách hàng

• Tóm tắt vụ việc

• Yêu cầu của khách hàng

ĐỂ ĐƯỢC GIẢI ĐÁP THẮC MẮC QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ NGAY CHO CÔNG TY LUẬT ĐỒNG NAI ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ VÀ TƯ VẤN.

Hotline: 0919.559.819

Zalo: 0919.559.819

– Mail: Congtyluatvinhphuoc@gmail.com

– Fanpage: Hỗ Trợ Pháp Lý

– Website: https://luatdongnai.vn/

Qúy khách hàng vui lòng liên hệ các phương thức trên để đặt lịch hẹn tư vấn từ Công ty Luật Đồng Nai. Sau khi nhận được cuộc gọi từ quý khách, Luật sư sở hữu trí tuệ sẽ trực tiếp gọi điện tư vấn và đưa ra hướng giải quyết nhanh chóng các vấn đề cho khách hàng.

Xem thêm: Số điện thoại Công ty Luật tại Quận 7

Xem thêm: Địa chỉ Công ty Luật tại Quận 6

Xem thêm: trình tự thủ tục ly hôn như thế nào

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *